Post title marquee scroll

เรื่อง เงินๆทองๆ และ ค่าครองชีพ ที่ต้องรู้ ก่อนคิดจะไปเรียนที่อเมริกา

กลับมาเจอกันอีกครั้ง กับ บทความดีดี และความรู้ที่จำเป็นอย่างยิ่งในการเตรียมตัวไปเรียนและใช้ชีวิต ในสหรัฐ อเมริกาวันนี้จะมาว่ากันด้วยเรื่อง เงินๆทองๆ ก็คือเรื่อง ค่าเงิน รูปแบบของเงินและการใช้เงินในรูปแบบต่างๆรวมถึงเรื่อง ค่าครองชีพ ในสหรัฐอเมริกา ไม่ว่าจะเป็นค่าอาหาร ค่าที่พัก ค่าเรียน และอื่นๆ เรื่องแรกที่อยากจะเล่าให้ฟัง และบอกให้รู้ก็คือเรื่องเงิน เรารู้กันอยู่แล้ว

$1 ดอลล่าห์สหรัฐต่อเงินไทย มีค่าประมาณ 35 บาท บวกลบ ต่อเงินบาทไทย ซึ่งเรทค่าเงินนี้ ผันแปลไปตามความต้อการ หรือ Demand Supply ของเงินบาทไทย ต่อเงินดอลล่าห์สหรัฐซึ่งจะเปลี่ยนแปลงตามกลไกลตลาดแต่ควบคุมค่อนข้างยาก

ซึ่งเงินดอลล่าห์สหรัฐจะแบ่งเป็น ธนบัตรและเหรียญ โดยธนบัตรจะมี 6 แบบ คือ $100 $50 $20 $10 $5 $1 

สำหรับเหรียญนั้นก็จะแบ่งเป็น 6 แบบคือ $0.01 $0.05 $0.10 $0.25 $0.50 $1.00

ลักษณะการใช้เงินก็จะคล้ายๆ บ้านเราแต่ สำหรับ แบงค์ $100 นั้นจะค่อนข้างเป็นแบงค์ที่มีมูลค่าเยอะ เพราะฉะนั้นเวลาใช้ อาจจะยากซักหน่อยถ้าเราซื้อของ มูลค่าน้อยๆ แต่ในความเป็นจริงแล้ว เงินสด หรือ Cash ในอเมริกานั้น ไม่นิยมใช้กันเหมือนในบ้านเรา

เนื่องจาก แทบจะทุกที่ สามารถใช้จ่ายผ่าน เครดิต หรือ เดบิต การ์ดได้ ไม่ว่าจะเป็นการจอดรถข้างถนน ร้านสะดวกซื้อ แท๊กซี่ ตู้กดน้ำ ร้านอาหาร และอื่นๆอีกมากมาย เรียกได้ว่า เงินสดแทบจะไม่ได้จำเป็นในการดำรงค์ชีวิต  เลยก็ว่าได้ นอกจาก บางร้านซึ่งเป็นส่วนน้อยเท่านั้นที่จะรับเฉพาะเงินสด ซึ่งแน่นอนว่า เครดิตการ์ด นั้น สะดวก และ ปลอดภัย กว่าเงินสด และยังสามารถบันทึกค่าใช้จ่ายเราได้อีกด้วย สำหรับน้องๆนักเรียนไทยที่ไปถึง สหรัฐอเมริกา สามารถเดินเข้าไปในธนาคารแล้วขอเปิดบัญชี เพื่อทำบัตรเดบิตได้ โดยใช้เอกสารที่สามารถระบุตัวตนเราได้ 2 อย่างขึ้นไป ซึ่งอาจจะเป็น Passport หรือ บัตรประชาชนไทย ใบขับขี่ไทย และ บัตรเครดิตไทย ที่มีชื่อเราอยู่บนบัตร โดยที่อเมริกานั้นจะไม่มีสมุดบัญชีเหมือนบ้านเรา แต่จะเป็นการใช้ ระบบ ออนไลน์ บนเว็บไซด์ หรือแอปพลิเคชั่น เป็นส่วนมาก ซึ่งค่อนข้างสะดวก และ ง่ายต่อการใช้งานสำหรับเรื่องค่าใช้จ่าย หรือ ค่าครองชีพในอเมริกา นั้น ก็เป็นสิ่งที่หลายๆคนกังวล เพราะว่า ด้วยค่าเงิน และค่าครองชีพที่สูงนั้น อาจเป็นปัญหาหลักๆของการมา ศึกษาต่อที่นี่ เพราะฉะนั้นเราจะมาดูกันว่า ค่าครองชีพในแต่ละอย่างนั้น ประมาณเท่าไร่  และมีทางเลือกใดให้เราบ้าง

ค่าที่พัก

สำหรับ นักเรียนที่ไทย ที่สมัครเรียนผ่าน โรงเรียน หรือเอเจนต์ซี่ ส่วนใหญ่แล้ว มักจะแนะนำ หรือ มีทางเลือก ให้เราทางเดียว คือ ที่พัก ที่โรงเรียนจัดหาให้ซึ่งที่พักเหล่านั้นจะมีราคาค่อนข้างสูง แต่จะอยู่ใกล้กับโรงเรียนที่เราสมัครเรียนไปอาจจะเป็นได้ทั้ง อาพาร์ทเม้นท์ โฮสแฟมมิลี่ หรือ โฮมเสตย์ ก็ได้ โดยราคาต่อเดือน มักจะไม่ต่ำกว่า $1,000 ขึ้นไปโดย  ส่วนใหญ่จะอยู่ระหว่าง $1,200-$1,500 แต่รู้หรือไม่ว่า ที่พักที่มีราคาถูกกว่านั้นเท่าตัว คือราคา $400-$600 นั้นก็มีอยู่ทั่วไป เพียงแต่เราไม่รู้จักเท่านั้นหอพัก หรือ บ้านพัก ที่ไกล โรงเรียนออกมา จะมีราคาถูกกว่าพอสมควรแต่อาจจะต้องเดินทางโดยรถไฟ หรือ รถเมล์ ประมาณ 30 – 45 นาที นอกจากนั้นยังสามารถหา โฮมเสตย์ หรือบ้านฝรั่งที่มีห้องว่าง ในบ้านของเค้า ให้เราเช่าเป็นรายเดือน ซึ่งส่วนใหญ่แล้วเป็นห้องส่วนตัวโดยสามารถหาได้จาก เว็บไซด์ต่างๆ 

ค่าอาหาร

มีคนถามว่า $1 (35 บาท) ใน อเมริกาซื้ออะไรได้บ้าง เอาจริงๆแล้ว เขียนวันนี้ก็ไม่หมด เพราะเยอะจริงๆนะ (ไม่รวม tax) ร้าน $1 ในอเมริกามีเยอะมาก เช่น Dollar Tree หรือ 99cents คล้ายๆ DAISO บ้านเราแต่มีทุกอย่างของกิน ของสด ของใช้ ขนม น้ำ ยา ประมาณว่าเดินเข้า บิ๊กซี ขนาดย่อมๆ แต่ทีเด็ดเลยคือ ทุกอย่าง $1 

นอกจากร้านนี้ ก็มีอีกอย่างนึงที่อยากนำเสนอคือ พิซซ่าในเซเว่น ชิ้นใหญ่มาก ใหญ่กว่า ถาดใหญ่บ้านเราอีก ชิ้นละ $1 (35 บาท) หรือ ถาดละ $5 (175 บาท) แถมอร่อยด้วย นอกจากนั้นยังมีไก่ทอด แซนวิส และอีกหลายๆอย่างราคา $1-$3 (35-105 บาท) ก็อิ่มๆออกมา

ค่าเรียน

ค่าเรียนจะแบ่งออกเป็นหลักๆ คือ 1. เรีบนภาษา 2 เรียนระดับปริญญา 3. เรียนระดับ certificate

1. สำหรับการเรียนภาษานั้น ค่าเรียนเริ่มต้น อยู่ที่ $400-$1500 ต่อเดือน ขึ้นอยู่กับชั่วโมงการสอน สถาณที่ตังเมืองที่ตั้ง คุณภาพของอาจาร์ย ขนาดของห้องเรียน เนื้อหาที่เรียนและนักเรียนของสถาบันนั้นๆซึ่งแน่นอนว่า ราคา มักจะไปควบคู่กับ คุณภาพ ซะส่วนใหญ่บางโรงเรียนมีราคาที่ถูก แต่ไม่ได้แปลว่าสถาณะของ โรงเรียนจะดี หรือ อาจมีปัญหาในการยื่นขอวีซ่าจำนวนนักเรียนในห้องอาจมีมากถึง 50 คนต่อ อาจาร์ยหนึ่งคน หรือ อาจจะ ไม่ได้มีการเรียน การสอนที่ได้มาตารฐานก็เป็นได้ซึ่งแตกต่างจาก โรงเรียนที่ดี และมีราคาสูงกว่า ซึ่งห้องเรียนนึงอาจมี ประมาณ 10-15 คน และมี อาจาร์ย หรือ หลักสูตรการเรียนการสอน ที่ดีและมีคุณภาพมากกว่า

2. สำหรับการเรียนระดับ ปริญญานั้นค่าเรียนจะเริ่มต้นประมาณ $20,000 – $50,000 ต่อปี ซึ่งขึ้นอยู่กับมหาวิทยาลัย และสาขาที่เราเลือกเรียน แต่ส่วนใหญ่และ จะสามารถยื่นขอทุนได้ ตั้งแต่ 1-4 ปี แล้วแต่บุคคล ซึ่งขึ้นอยู่กับการพิจารณา การสัมภาษณ์ และผลการเรียนของเรา

3. สำหรับ การเรียนระดับ certificate ราคาจะแตกต่างกันไปตาม สาขา วิชา ที่เราต้องการเรียนราคาอาจจะเริ่มต้นตั้งแต่ ระดับ $3,000 – $100,000 หลังจากอ่าน บทความนี้ เราจะเห็นได้ว่า การไปเรียนและใช้ชีวิต อยู่ใน อเมริกาไม่ได้ยากหรือต้องใช้เงินมากมายเหมือนที่เราเคย ได้ยินได้ฟังมา ทุกอย่างขึ้นอยู่กับว่าเรารู้ หรือไม่รู้เราแสวงหา หรือเราอยู่เฉยๆที่พัก อาหาร ของใช้จำเป็น ค่าเรียน มีหลายระดับ ราคา และมาตราฐานให้เราเลือก ก็ขึ้นอยู่กับว่าเรา เหมาะสม หรือมีความสามารถที่จะเลือกสิ่งไหนให้เหมาะสมกับตัวเองก็เท่านั้น 

ข้อมูลทั้งหมดรวบรวมโดยประสบการณ์และการทำงานของพี่ๆ WE STUDY INTER เอามาฝากไว้ให้น้องๆได้อ่านเพื่อเตรียมความพร้อมในการมาเรียนที่อเมริกาค่ะ เรามีบริการครบวงจรตั้งแต่ขั้นตอนให้คำปรึกษา สมัคร เรียน ขอวีซ่า จนถึงการไปรับที่สนามบิน พร้อมดูแลน้องๆทุกคนในการเริ่มต้นใช้ชีวิตที่อเมริกา โดยพี่ๆทีมงานคนไทยที่อยู่ในสหรัฐอเมริกา ซึ่งทำให้ น้องๆหรือผู้ปกครอง สามารถลดความกังวลได้ สำหรับคนที่กลัวว่าไปถึงแล้วจะทำเริ่มต้นยังไง ซึ่งบริการทั้งหมดนี้ ฟรี ไม่มีค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมนะค่ะ

shares